DN phải dùng hóa đơn điện tử từ 1/11/2020 hay 1/7/2022?

20/08/2020 08:19

 

Liên quan đến vấn đề áp dụng hóa đơn điện, hiện nay nhiều doanh nghiệp đang băn khoăn không biết thời điểm bắt buộc áp dụng hóa đơn điện tử là từ 1/11/2020 (theo Nghị định 119/2018/NĐ-CPThông tư 68/2019/TT-BTC) hay 1/7/2022 (theo Luật Quản lý thuế 2019)?

Theo Nghị định 119/2018/NĐ-CP thì Việc tổ chức thực hiện hóa đơn điện tử, hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế theo quy định của Nghị định này thực hiện xong đối với các doanh nghiệp, tổ chức kinh tế, tổ chức khác, hộ, cá nhân kinh doanh chậm nhất là ngày 01 tháng 11 năm 2020 (Khoản 2 Điều 35).

Tuy nhiên, theo Luật Quản lý thuế 2019 thì Quy định về hóa đơn, chứng từ điện tử của Luật này có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 7 năm 2022; khuyến khích cơ quan, tổ chức, cá nhân áp dụng quy định về hóa đơn, chứng từ điện tử của Luật này trước ngày 01 tháng 7 năm 2022 (Khoản 2 Điều 151).

Liên quan đến nội dung trên, Tổng Cục thuế đã có Công văn 2578/TCT-CS năm 2020 trả lời Công văn số 180/CV-BVVĐ ngày 26/02/2020 của Công ty Cổ phần Bệnh viện Đa khoa Vĩnh Đức về hóa đơn. Về nội dung này, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:

...

- Từ ngày 01/11/2018 đến ngày 31/10/2020, trong khi cơ quan thuế chưa thông báo Công ty chuyển đổi sử dụng hóa đơn điện tử theo Nghị định số 119/2018/NĐ-CP và Thông tư số 68/2019/TT-BTC thì việc áp dụng hóa đơn thực hiện theo Nghị định số 51/2010/NĐ-CP , Nghị định số 04/2014/NĐ-CP , Thông tư số 39/2014/TT-BTC và Thông tư số 32/2011/TT-BTC .

- Từ ngày 01/11/2020, việc áp dụng hóa đơn điện tử thực hiện theo Nghị định số 119/2018/NĐ-CP và Thông tư số 68/2019/TT-BTC.

Để triển khai thực hiện Luật Quản lý thuế số 38/QH14/2019, Bộ Tài chính dự thảo trình Chính phủ thay thế Nghị định số 119/2018/NĐ-CP quy định về hóa đơn, chứng từ điện tử. Khi Chính phủ ban hành Nghị định quy định về hóa đơn, chứng từ điện tử theo Luật Quản lý thuế số 38/QH14/2019 thì thực hiện theo quy định tại Nghị định quy định về hóa đơn, chứng từ điện tử.

Như vậy, từ ngày 01/11/2020 việc áp dụng hóa đơn điện tử sẽ thực hiện theo Nghị định 119/2018/NĐ-CPThông tư 68/2019/TT-BTC.