Chế độ thai sản đối với giáo viên hợp đồng đi làm được 7 tháng

Ngày hỏi:14/09/2013
Tôi nhận quyết định hợp đồng lao động có thời hạn từ ngày 1/9/2013 đến 31/8/2014. Nhưng đến tháng 3 năm 2014 tôi nghỉ thai sản, nghĩa là tôi đi làm được 7 tháng. Cho tôi hỏi trường hợp của tôi có được tiền nghỉ chế độ thai sản không?

Nội dung này được UBND huyện Lý Nhân tỉnh Hà Nam tư vấn như sau:

Vấn đề bạn hỏi chúng tôi xin trả lời như sau:

 Đối với trường hợp của công dân Nguyễn Thanh Hà trú tại Nhân Khang – Lý Nhân – Hà Nam thì theo Khoản 2 Điều 28 của Luật Bảo hiểm xã hội số 71/2006/QH11 ngày 29/6/2006 quy định: “ Người lao động được hưởng chế độ thai sản phải đóng BHXH từ  đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi”.

          Như vậy với trường hợp công dân Nguyễn Thanh Hà hỏi nếu hợp đồng lao động có thời hạn từ ngày 1/9/2013 đến 31/8/2014 và đến tháng 3 nghỉ sinh con mà tính đến thời điểm nghỉ sinh con có đóng BHXH từ đủ 6 tháng trong thời gian 12 tháng trước khi sinh thì sẽ được hưởng chế độ thai sản theo quy định.

QUAY VỀ

Nguồn:

Cổng thông tin điện tử Tỉnh Hà Nam

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.



Người trả lời:

UBND huyện Lý Nhân tỉnh Hà Nam

  • UBND huyện Lý Nhân tỉnh Hà Nam
  • Click để xem thông tin