Trả lương cho người lao động

Ngày hỏi:25/02/2015
Kính gửi quý Sở! Công ty chúng tôi xin nhờ quý sở giải thích giúp một việc như sau: Hiện nay chúng tôi đang thực hiện trả lương cho người lao động bao gồm lương cơ bản + các khoản phụ cấp + 15% Bảo hiểm xã hội (của người sử dụng lao động phải nộp cho người lao động). Với lý do người lao động không muốn đóng bảo hiểm xã hội. Vậy việc trả lương của chúng tôi như vậy có đúng không?

Nội dung này được Sở Lao động - Thương binh và Xã hội tỉnh Hà Nam tư vấn như sau:

Vấn đề bạn hỏi chúng tôi xin trả lời như sau:

*Theo quy định tại  Điều 2 của Luật Bảo hiểm xã hội số 71/2006/QH1 ngày 29 tháng 6 năm 2006:

Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc là công dân Việt Nam, bao gồm: Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ ba tháng trở lên….

* Do đó, công ty bạn cần căn cứ vào hợp đồng lao động của người lao động đang làm việc trong công ty và tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc cho những người lao động đã được ký kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ ba tháng trở lên…

          Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi./.

QUAY VỀ

Nguồn:

Cổng thông tin điện tử Tỉnh Hà Nam

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.


Người trả lời:

Sở Lao động - Thương binh và Xã hội tỉnh Hà Nam

  • Sở Lao động - Thương binh và Xã hội tỉnh Hà Nam
  • Click để xem thông tin