Không nghỉ hết phép năm được thanh toán tiền lương

Ngày hỏi:29/09/2014
Theo Pháp luật Lao động hiện hành có quy định người lao động khi không nghỉ phép năm thì được thanh toán bằng tiền những ngày chưa nghỉ theo quy định tại điều 114 Bộ luật Lao Động 2012: Thanh toán tiền lương những ngày chưa nghỉ. Tuy nhiên từ trước tới nay Công ty tôi đang làm việc không thanh toán tiền lương chưa nghỉ này vậy có đúng không? Nếu trong thỏa ước lao động tập thể có thỏa thuận điều này có phù hợp không?

Nội dung này được Báo VietNamNet tư vấn như sau:

Theo Bộ luật Lao Động 2012 tại Điều 111. Nghỉ hằng năm

1. Người lao động có đủ 12 tháng làm việc cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động như sau:

a) 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;

2. Người sử dụng lao động có quyền quy định lịch nghỉ hằng năm sau khi tham khảo ý kiến của người lao động và phải thông báo trước cho người lao động.

3. Người lao động có thể thoả thuận với người sử dụng lao động để nghỉ hằng năm thành nhiều lần hoặc nghỉ gộp tối đa 03 năm một lần.

4. Khi nghỉ hằng năm, nếu người lao động đi bằng các phương tiện đường bộ, đường sắt, đường thủy mà số ngày đi đường cả đi và về trên 02 ngày thì từ ngày thứ 03 trở đi được tính thêm thời gian đi đường ngoài ngày nghỉ hằng năm và chỉ được tính cho 01 lần nghỉ trong năm.

Điều 112 BLLĐ có quy định: Cứ 05 năm làm việc cho một NSDLĐ thì số ngày nghỉ hằng năm của người lao động theo quy định tại khoản 1 Điều 111 của Bộ luật này được tăng thêm tương ứng 01 ngày.

Căn cứ theo quy định trên, người sử dụng lao động có quyền quy định lịch nghỉ hàng năm sau khi tham khảo ý kiến của người lao động và phải thông báo trước cho người lao động. Người lao động có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động để nghỉ hàng năm thành nhiều lần hoặc nghỉ gộp tối đa 03 năm một lần.Theo thông tin bạn nêu không rõ là người lao động không sắp xếp nghỉ hàng năm hay người lao động không nghỉ hàng năm vì vậy chúng tôi tư vấn chung như sau. Điều 114 BLLĐ 2012 quy định: “1. Người lao động do thôi việc, bị mất việc làm hoặc vì các lý do khác mà chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm thì được thanh toán bằng tiền những ngày chưa nghỉ.

Thông tin bạn nêu về thỏa ước chưa rõ ràng nên bạn căn cứ điều 73 BLLĐ 2012 để giải quyết.

QUAY VỀ

Nguồn:

Báo An Giang Online

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.



Người trả lời:

Báo VietNamNet

  • Báo VietNamNet
  • Click để xem thông tin