Thời hạn giải quyết chế độ cho người nghỉ việc

Ngày hỏi:29/06/2011
Tôi làm bảo vệ cho một công ty nhà nước được chín năm. Nay công ty ra quyết định cho tôi nghỉ việc nhưng chưa thanh toán tiền trợ cấp thôi việc và trả sổ bảo hiểm xã hội cho tôi. Trong thời hạn bao lâu thì tôi mới được giải quyết các quyền lợi này?

Nội dung này được Luật sư Lê Đăng Liệu, Trưởng Văn phòng luật sư Lê Đăng Liệu (TP.HCM) tư vấn như sau:

Theo điểm c khoản 1 Điều 18 Luật Bảo hiểm xã hội thì người sử dụng lao động có trách nhiệm trả sổ bảo hiểm xã hội cho người lao động khi người đó không còn làm việc. Ngoài ra, theo Điều 43 Bộ luật Lao động thì trong thời hạn bảy ngày, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên; trường hợp đặc biệt, có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày.

Ông sẽ được công ty giải quyết các khoản có liên quan đến quyền lợi của ông trong thời hạn nêu trên. 

QUAY VỀ

Nguồn:

Chuyên trang Đầu tư Bất động sản CafeLand - Tạp chí điện tử Diễn đàn đầu tư

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.



Người trả lời:

Luật sư Lê Đăng Liệu, Trưởng Văn phòng luật sư Lê Đăng Liệu (TP.HCM)

  • Luật sư Lê Đăng Liệu, Trưởng Văn phòng luật sư Lê Đăng Liệu (TP.HCM)
  • Click để xem thông tin