Làm việc trong công ty cổ phần có bắt buộc phải ký hợp đồng thử việc?

Ngày hỏi:31/07/2021

Em tên Nhung, ngày mai đi phỏng vấn ở công ty cổ phần HKL, em đang có thắc mắc mong được giải đáp là: Khi mình xin vào làm việc ở đó, vấn đề thử việc liệu pháp luật có áp dụng quy định bắt buộc không hay mình có thể được ký hợp đồng luôn?

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

Căn cứ Khoản 1 Điều 24 Bộ Luật lao động 2019 có quy định về thử việc như sau:

Người sử dụng lao động và người lao động có thể thỏa thuận nội dung thử việc ghi trong hợp đồng lao động hoặc thỏa thuận về thử việc bằng việc giao kết hợp đồng thử việc.

Như vậy, có thể thấy, vấn đề về thử việc sẽ do các bên thỏa thuận và được ghi nhận trong trong hợp đồng lao động hoặc hợp đồng thử việc. Tuy nhiên, nếu người sử dụng lao động cho rằng không cần thiết phải thử việc thì các bên có thể tiến hành ký hợp đồng lao động luôn mà không phải trải qua quá trình thử việc, bạn có thể nắm rõ quy định này cho buổi phỏng vấn ngày mai.

Trân trọng!

Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.


Người trả lời:

Ban biên tập Thư Ký Luật

  • Ban biên tập Thư Ký Luật
  • Click để xem thông tin