Giáo viên nước ngoài dạy ở VN có cần xin giấy phép lao động hay không?

Ngày hỏi:28/07/2021

Tôi làm tại trường cấp 2, trường tư thục. Trường tôi dự định thuê 01 giáo viên nước ngoài về dạy. Không biết đơn vị mình có phải xin giấy phép lao động cho giáo viên này không?

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

Hiện, chưa có văn bản quy phạm pháp luật nào quy định về việc giáo viên người nước ngoài giảng dạy ở trường trung học. Tuy nhiên, nhà trường có thể ký hợp đồng lao động với những giáo viên này dựa theo thỏa thuận của nhà trường, phụ huynh và giáo viên.

Theo Điều 151 Bộ luật lao động 2019 quy định về điều kiện người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam như sau:

Người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam là người có quốc tịch nước ngoài và phải đáp ứng các điều kiện sau đây:

- Đủ 18 tuổi trở lên và có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

- Có trình độ chuyên môn, kỹ thuật, tay nghề, kinh nghiệm làm việc; có đủ sức khỏe theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế;

- Không phải là người đang trong thời gian chấp hành hình phạt hoặc chưa được xóa án tích hoặc đang trong thời gian bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định của pháp luật nước ngoài hoặc pháp luật Việt Nam;

- Có giấy phép lao động do cơ quan nhà nước có thẩm quyền của Việt Nam cấp, trừ trường hợp quy định tại Điều 154 của Bộ luật này.

Như vậy, trường hợp giáo viên muốn làm việc tại trường chị thì phải đáp ứng điều kiện trên. Trong đó, buộc phải có giấy phép lao động khi làm việc tại Việt Nam.

Chị có thể tham khảo bài viết sau: Thủ tục cấp giấy phép lao động từ ngày 15/02/2021

Trân trọng!

Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.


Người trả lời:

Ban biên tập Thư Ký Luật

  • Ban biên tập Thư Ký Luật
  • Click để xem thông tin