Đi làm ngày lễ có được nghỉ bù vào ngày khác hay không?

Ngày hỏi:27/07/2021

Dạ, cho em hỏi theo quy định pháp luật về lao động như dịp Quốc khánh em đi làm thì có được nghỉ bù vào ngày khác hay không?

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

Theo quy định tại Khoản 3 Điều 111 Bộ luật lao động 2019 có quy định về Nghỉ hằng tuần như sau:

Nếu ngày nghỉ hằng tuần trùng với ngày nghỉ lễ, tết quy định tại khoản 1 Điều 112 của Bộ luật này (Tức có nghỉ lễ Quốc khánh) thì người lao động được nghỉ bù ngày nghỉ hằng tuần vào ngày làm việc kế tiếp.

Như vậy, người lao động sẽ được nghỉ bù vào ngày làm việc của tuần kế tiếp khi ngày nghỉ hằng tuần trùng với ngày lễ. Đồng nghĩa rằng không có quy định về việc nghỉ bù dành cho người lao động đi làm vào ngày lễ. Theo đó, người lao động đi làm vào ngày lễ chỉ được tính lương làm thêm giờ chứ không được nghỉ bù vào ngày khác. Tuy nhiên trên thực tế, bạn có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động về vấn đề nghỉ bù như trên.

Trân trọng!

Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.


Người trả lời:

Ban biên tập Thư Ký Luật

  • Ban biên tập Thư Ký Luật
  • Click để xem thông tin