Có được nộp giấy chứng sinh photo để làm hồ sơ hưởng chế độ thai sản?

Ngày hỏi:15/10/2020

Tôi mới sinh em bé, do bận quá nên chưa đi đăng ký khai sinh cho con. Vậy tôi dùng bản photo giấy chứng sinh của con để nộp hồ sơ hưởng chế độ thai sản có được không ạ?

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

Theo Điều 101 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định hồ sơ hưởng chế độ thai sản bao gồm:

+ Giấy khai sinh hoặc giấy chứng sinh của con (bản sao có chứng thực);

+ Sổ bảo hiểm xã hội.

Như vậy, nếu con bạn chưa có giấy khai sinh, thì bạn có thể dùng Giấy chứng sinh của con (bản sao có công chứng hoặc chứng thực) để thay thế khi nộp hồ sơ đề nghị hưởng chế độ thai sản. Nếu như bản photo giấy chứng sinh của bạn có chứng thực thì bạn có thể sử dụng giấy photo này, nếu không thì bạn không thể sử dụng được.

Trân trọng!

 

Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.


Người trả lời:

Ban biên tập Thư Ký Luật

  • Ban biên tập Thư Ký Luật
  • Click để xem thông tin