Không trả tiền lương ngừng việc cho công nhân, công ty bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:11/09/2020

Công ty cho công nhân ngừng việc 20 ngày vì hệ thống điện nước cần sửa chữa nhưng lại không trả tiền lương những ngày ngừng việc cho chúng tôi. Không biết như vậy có đúng quy định của pháp luật không? Và bị xử lý thế nào nếu không đúng?

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

Theo quy định tại Điều 98 Bộ luật Lao động 2012, trong trường hợp phải ngừng việc người lao động được trả lương như sau:

Nếu vì sự cố về điện, nước mà không do lỗi của người sử dụng lao động, người lao động hoặc vì các nguyên nhân khách quan khác như thiên tai, hoả hoạn, dịch bệnh nguy hiểm, địch hoạ, di dời địa điểm hoạt động theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền hoặc vì lý do kinh tế, thì tiền lương ngừng việc do hai bên thoả thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định.

Như vậy khi công ty cho công nhân ngừng việc 20 ngày vì hệ thống điện nước cần sửa chữa thì phải trả lương ngừng việc cho công nhân theo quy định nêu trên.

Trường hợp công ty cho công nhân ngừng việc mà không trả lương là hành vi vi phạm pháp luật, sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại Khoản 2 Điều 16 Nghị định 28/2020/NĐ-CP như sau:

- Từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng với vi phạm từ 01 người đến 10 người lao động;

- Từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng với vi phạm từ 11 người đến 50 người lao động;

- Từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng với vi phạm từ 51 người đến 100 người lao động;

- Từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng với vi phạm từ 101 người đến 300 người lao động;

- Từ 40.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng với vi phạm từ 301 người lao động trở lên.

Như vậy công ty không trả lương ngừng việc cho công nhân sẽ bị phạt tiền theo quy định nêu trên. Tùy theo số lượng công nhận mà công ty không trả lương ngừng việc sẽ có mức phạt tiền khác nhau.

Trân trọng!

Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.


Người trả lời:

Ban biên tập Thư Ký Luật

  • Ban biên tập Thư Ký Luật
  • Click để xem thông tin