Xe xin vượt thì không được phép báo hiệu bằng còi đúng không?

Ngày hỏi:02/09/2020

Hiện tôi đang làm công tác văn thư tại Tòa án, tối hôm qua chính xác là hơn 12h đêm, trên đường về nhà trong khu dân cư, đường chổ tôi cũng không lớn, trong lúc lái xe bình thường thì xe đi sau xin vượt, ban đầu thì họ ra hiệu xin vượt bằng việc nháy đèn, nhưng tôi chưa kịp giảm tốc độ thì họ sử dụng còi liên tục và xin vượt. Tôi thấy rất bức xúc vì khuya rồi mà họ vẫn cứ bấm còi. Tôi có nhớ quy định trong luật là không được sử dụng còi xin vượt khi trời đã khuya, nhưng không biết cụ thể quy định tại văn bản nào? Và quy định về vượt xe như thế nào cho đúng?

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

Căn cứ Điều 14 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định như sau:

1. Xe xin vượt phải có báo hiệu bằng đèn hoặc còi; trong đô thị và khu đông dân cư từ 22 giờ đến 5 giờ chỉ được báo hiệu xin vượt bằng đèn.

2. Xe xin vượt chỉ được vượt khi không có chướng ngại vật phía trước, không có xe chạy ngược chiều trong đoạn đường định vượt, xe chạy trước không có tín hiệu vượt xe khác và đã tránh về bên phải.

3. Khi có xe xin vượt, nếu đủ điều kiện an toàn, người điều khiển phương tiện phía trước phải giảm tốc độ, đi sát về bên phải của phần đường xe chạy cho đến khi xe sau đã vượt qua, không được gây trở ngại đối với xe xin vượt.

4. Khi vượt, các xe phải vượt về bên trái, trừ các trường hợp sau đây thì được phép vượt bên phải:

a) Khi xe phía trước có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái;

b) Khi xe điện đang chạy giữa đường;

c) Khi xe chuyên dùng đang làm việc trên đường mà không thể vượt bên trái được.

5. Không được vượt xe khi có một trong các trường hợp sau đây:

a) Không bảo đảm các điều kiện quy định tại khoản 2 Điều này;

b) Trên cầu hẹp có một làn xe;

c) Đường vòng, đầu dốc và các vị trí có tầm nhìn hạn chế;

d) Nơi đường giao nhau, đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt;

đ) Khi điều kiện thời tiết hoặc đường không bảo đảm an toàn cho việc vượt;

e) Xe được quyền ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm nhiệm vụ.

Như vậy, trường hợp của bạn khi xe phía sau xin vượt bằng còi trong khu dân cư và thời gian đó là hoàn toàn sai, và quy định vượt như thế nào cho đúng bạn có thể xem chi tiết tại quy định trên.

Trân trọng!

Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.


Người trả lời:

Ban biên tập Thư Ký Luật

  • Ban biên tập Thư Ký Luật
  • Click để xem thông tin