Tiền lương ngày nghỉ lễ cho người lao động quy định như thế nào?

Ngày hỏi:15/08/2020

Tôi đang là nhân viên nhân sự. Sắp tới 2/9, ngày nghỉ lễ Quốc khánh thì công ty phải tính tiền lương như thế nào cho người lao động? Nhờ anh chị giải đáp giúp tôi.

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

Theo Khoản 1đ Điều 115 Bộ luật Lao động 2012 quy định:.

Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày Quốc khánh 01 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch);

Khoản 9 Điều 1 Nghị định 148/2018/NĐ-CP quy định:

Tiền lương làm căn cứ để trả cho người lao động trong ngày nghỉ lễ, tết tại Điều 115 Bộ luật lao động là:

"Tiền lương theo hợp đồng lao động chia cho số ngày làm việc bình thường trong tháng theo quy định của người sử dụng lao động, nhân với số ngày người lao động nghỉ hằng năm, nghỉ hằng năm tăng thêm theo thâm niên làm việc, nghỉ lễ, tết, nghỉ việc riêng có hưởng lương".

Trên đây là nội dung về tiền lương làm căn cứ để trả cho người lao động trong ngày nghỉ lễ theo quy định hiện hành.

Trân trọng!

Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.


Người trả lời:

Ban biên tập Thư Ký Luật

  • Ban biên tập Thư Ký Luật
  • Click để xem thông tin