Người lao động nghỉ việc trong thời gian nào thì mới nhận được trợ cấp Covid-19?

Ngày hỏi:15/05/2020

Các anh chị cho em xin ý kiến những người lao động nghỉ việc trong ngày 4,5,6 mới được nhận trợ cấp của nhà nước hay là trước đó cũng được?

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

Theo Điều 5 Quyết định 15/2020/QĐ-TTg thì Người lao động được hỗ trợ kinh phí khi có đủ các điều kiện sau đây: có giao kết hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc trước thời điểm ngày 01 tháng 4 năm 2020 và đang tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc; chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc trong khoảng thời gian từ ngày 01 tháng 4 năm 2020 đến hết ngày 15 tháng 6 năm 2020 nhưng không đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định; không có thu nhập hoặc có thu nhập thấp hơn mức chuẩn cận nghèo quy định tại Quyết định số 59/2015/QĐ-TTg ngày 19 tháng 11 năm 2015 của Thủ tướng Chính phủ.

Và theo Điều 1 Quyết định 15/2020/QĐ-TTg thì Người lao động được hỗ trợ khi có đủ các điều kiện sau:

Nghỉ việc không hưởng lương trong thời hạn của hợp đồng lao động, từ 01 tháng liên tục trở lên tính từ ngày 01 tháng 4 năm 2020 đến hết ngày 30 tháng 6 năm 2020 và thời điểm bắt đầu tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, nghỉ việc không hưởng lương từ ngày 01 tháng 4 năm 2020 đến ngày 01 tháng 6 năm 2020.

...

Như vậy, đối với trường hợp nghỉ việc thì phải rơi vào thời điểm từ 1/4/2020 đến 30/6/2020 và đáp ứng cấc điều kiện khác thì người lao động mới nhận được trợ cấp do ảnh hưởng bởi Covid-19.

Trân trọng!

Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.


Người trả lời:

Ban biên tập Thư Ký Luật

  • Ban biên tập Thư Ký Luật
  • Click để xem thông tin