Giáo viên sinh con trong thời gian nghỉ hè có được nghỉ dưỡng sức sau sinh?

Ngày hỏi:27/11/2019

Tôi là giáo viên mầm non, tôi sinh con trúng dịp hè và được nghỉ bù thêm 2 tháng. Thời gian nghỉ từ ngày 1/5/2018 và ngày 1/1/2019 tôi đi làm lại. Tôi sinh mổ. Luật sư cho tôi hỏi nghỉ trúng dịp hè tôi có được hưởng chế độ nghỉ dưỡng 7 ngày sau sinh không? Tôi mong được hồi âm sớm nhất! Tôi xin cảm ơn!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

Theo quy định tại Điều 41 Luật bảo hiểm xã hội 2014 thì:

Lao động nữ ngay sau thời gian hưởng chế độ thai sản quy định tại Điều 33, khoản 1 hoặc khoản 3 Điều 34 của Luật này, trong khoảng thời gian 30 ngày đầu làm việc mà sức khỏe chưa phục hồi thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ từ 05 ngày đến 10 ngày.

Quy định này không loại trừ trường hợp lao động nữ nghỉ thai sản trùng vào dịp hè, miễn sao sau khi hết thời gian hưởng chế độ thai sản mà sức khỏe chưa phục hồi thì được nghỉ dưỡng sức từ 5 - 10 ngày. Do vậy, nếu đáp ứng điều kiện này thì bạn được nghỉ dưỡng sức theo quy định.

Bạn tham khảo thêm một số bài viết sau để nắm rõ hơn vấn đề này nhé:

>>> Mức hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau khi nghỉ thai sản

>>> Tính tiền nghỉ dưỡng sức sau sinh 2019

>>> Nghỉ dưỡng sức sau sinh thì người lao động có cần nộp giấy tờ gì không?

Trân trọng!

QUAY VỀ

Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.


Người trả lời:

Ban biên tập Thư Ký Luật

  • Ban biên tập Thư Ký Luật
  • Click để xem thông tin