Nghỉ không lương hơn 1 tháng có đóng đoàn phí không?

Ngày hỏi:06/11/2019

Tôi có đi du lịch nước ngoài tầm hơn tháng không hưởng lương, nhưng khi về Công đoàn tại công ty yêu cầu tôi phải đóng 1% phí công đoàn. Vậy cho hỏi yêu cầu có đúng pháp luật không?

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

Theo Khoản 6 Điều 23 Quyết định 1908/QĐ-TLĐ năm 2016 quy định:

Đoàn viên công đoàn hưởng trợ cấp Bảo hiểm xã hội từ 01 tháng trở lên, trong thời gian hưởng trợ cấp không phải đóng đoàn phí; đoàn viên công đoàn không có việc làm, không có thu nhập, nghỉ việc riêng từ 01 tháng trở lên không hưởng tiền lương, trong thời gian đó không phải đóng đoàn phí.

Như vậy, khi bạn đi du lịch từ 01 tháng trở lên không hưởng tiền lương thì không phải đóng phí công đoàn.

Vậy nên: yêu cầu của công đoàn cơ sở là trái quy định của pháp luật.

Ban biên tập phản hồi đến bạn.

QUAY VỀ

Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.


Người trả lời:

Ban biên tập Thư Ký Luật

  • Ban biên tập Thư Ký Luật
  • Click để xem thông tin