Công việc bảo vệ phải thử việc bao nhiêu ngày?

Ngày hỏi:02/10/2019

Cho mình hỏi: Công ty tuyển bảo vệ thì đối với công việc này phải thử việc bao nhiêu ngày? Văn bản nào quy định? Cảm ơn!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

Điều 27 Bộ luật Lao động 2012 quy định:

Thời gian thử việc căn cứ vào tính chất và mức độ phức tạp của công việc nhưng chỉ được thử việc 01 lần đối với một công việc và bảo đảm các điều kiện sau đây:

1. Không quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên;

2. Không quá 30 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn kỹ thuật trung cấp nghề, trung cấp chuyên nghiệp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ.

3. Không quá 6 ngày làm việc đối với công việc khác.

Như vậy, đối với công việc bảo vệ thì không cần trình độ, chuyên môn kỹ thật nên thời gian thử việc là không quá 6 ngày làm việc.

Trân trọng!

QUAY VỀ

Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.


Người trả lời:

Ban biên tập Thư Ký Luật

  • Ban biên tập Thư Ký Luật
  • Click để xem thông tin