Điều kiện để học sinh THPT được xếp loại khá?

Ngày hỏi:25/09/2019

Cho em hỏi là một trong hai môn N.Văn và Toán trên 6.5 các môn khác trên 5,5 có được học sinh khá không? Điều kiện để học sinh THPT được xếp loại khá?

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

Căn cứ: Điều 13 Thông tư 58/2011/TT-BGDĐT

Điều 13. Tiêu chuẩn xếp loại học kỳ và xếp loại cả năm học

2. Loại khá, nếu có đủ các tiêu chuẩn sau đây:

a) Điểm trung bình các môn học từ 6,5 trở lên, trong đó điểm trung bình của 1 trong 2 môn Toán, Ngữ văn từ 6,5 trở lên; riêng đối với học sinh lớp chuyên của trường THPT chuyên phải thêm điều kiện điểm trung bình môn chuyên từ 6,5 trở lên;

b) Không có môn học nào điểm trung bình dưới 5,0;

c) Các môn học đánh giá bằng nhận xét đạt loại Đ.

 Theo đó học sinh khá phải đảm bảo 3 điều kiện nêu trên, nếu toán hoặc văn trên 6.5 thì đảm bảo không có môn nào điểm dưới 5. và các môn học khác xét đánh giá đều đạt.

Trân trọng!

Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.


Người trả lời:

Ban biên tập Thư Ký Luật

  • Ban biên tập Thư Ký Luật
  • Click để xem thông tin