Sĩ quan quân đội đã hoàn thành nhiệm vụ (về hưu) được hưởng BHYT 100% không?

Ngày hỏi:06/09/2019

Tôi nhập ngũ vào tháng 4/1978, là sỹ quan QĐNDVN hoàn thành nhiệm vụ đã được Bộ quốc phòng cho nghỉ hưu hưởng BHXH từ năm 2016, vậy tôi có được hưởng BHYT 100% không? Xin trân trọng cám ơn

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

Căn cứ Điểm a Khoản 1 Điều 14 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định về đối tượng được hưởng 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh là các đối tượng tại các khoản 3, 4, 8, 9, 11 và 17 Điều 3 Nghị định này;

Trong đó bao gồm cả:

Cựu chiến binh tham gia kháng chiến sau ngày 30 tháng 4 năm 1975 quy định tại khoản 5 Điều 2 Nghị định số 150/2006/NĐ-CP ngày 12 tháng 12 năm 2006 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Pháp lệnh cựu chiến binh và tại khoản 1 Điều 1 Nghị định số 157/2016/NĐ-CP ngày 24 tháng 11 năm 2016 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung Nghị định số 150/2006/NĐ-CP của Chính phủ, gồm:

...

- Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp đã hoàn thành nhiệm vụ tại ngũ trong thời kỳ xây dựng và bảo vệ Tổ quốc đã phục viên, nghỉ hưu hoặc chuyển ngành về làm việc tại các cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp;

...

Như vậy, sỹ quan QĐNDVN hoàn thành nhiệm vụ đã được Bộ quốc phòng cho nghỉ hưu được hưởng 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

Trân trọng!

QUAY VỀ

Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.


Người trả lời:

Ban biên tập Thư Ký Luật

  • Ban biên tập Thư Ký Luật
  • Click để xem thông tin