Doanh nghiệp có được quy định điều khoản phạt vi phạm trong HĐLĐ?

Ngày hỏi:30/08/2019

HĐLĐ có thời hạn 2 năm, phải đào tạo trước 2 tháng, người lao động mới làm 4 tháng, điều khoản phạt hợp đồng: 10tr nếu nghỉ trái quy định. Mức lương thực tế 5tr/ tháng.
Lý do nghỉ là "đã xin được việc ở quê" và báo sau 5 ngày nghỉ.

Vậy, trường hợp này thì việc người lao động nghỉ trái luật công ty có được thu tiền phạt vi phạm không?

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

Điều 43 Bộ luật Lao động 2012 quy định Nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật:

1. Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

2. Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.

3. Phải hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động theo quy định tại Điều 62 của Bộ luật này.

Hiện Bộ luật Lao động 2012 không có quy định về việc phạt vi phạm hợp đồng khi người lao động đơn phương trái luật, theo đó nếu người lao động vi phạm thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước và bồi hoàn chi phí đào tạo nếu có.

Vì vậy, thỏa thuận phạt vi phạm hợp đồng 10tr nếu nghỉ trái quy định là không phù hợp.

Trân trọng!

QUAY VỀ

Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.


Người trả lời:

Ban biên tập Thư Ký Luật

  • Ban biên tập Thư Ký Luật
  • Click để xem thông tin