Người lao động có quyền giữ thiết bị làm việc để đòi công ty trả lương?

Ngày hỏi:10/08/2019

Vì công ty chậm trả lương nên người lao động đã cố tình giữ thiết bị làm việc, không bàn giao lại cho công ty sau giờ làm để đòi công ty trả lương. Vậy cho hỏi điều này có được phép hay không?

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

Điều 96 Bộ luật Lao động 2012 quy định:

Người lao động được trả lương trực tiếp, đầy đủ và đúng thời hạn.

Trường hợp đặc biệt không thể trả lương đúng thời hạn thì không được chậm quá 01 tháng và người sử dụng lao động phải trả thêm cho người lao động một khoản tiền ít nhất bằng lãi suất huy động tiền gửi do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm trả lương.

Như vậy, về nguyên tắc người sử dụng lao động có trách nhiệm trả lương đầy đủ và đúng thời hạn. Tuy nhiên bạn có nhiều cách thức để giải quyết thay vì giữ thiết bị lao động của công ty, bạn có thể bị xử lý về hành vi chiếm giữ trái phép tài sản.

Trân trọng!

Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.


Người trả lời:

Ban biên tập Thư Ký Luật

  • Ban biên tập Thư Ký Luật
  • Click để xem thông tin