Không thắt dây an toàn bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:02/05/2019

Cho em hỏi: Trường hợp tài xế lái xe ô tô không thắt dây an toàn và người ngồi hàng ghế phía sau cũng không thắt dây an toàn thì bị phạt bao nhiêu? Vì ở mục 10 và mục 11 có nói 2 trường hợp em cũng chưa hiểu cho lắm!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

Tại Điểm k và Điểm l Khoản 1 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP có quy định:

"Điều 5. Xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

...

k) Không thắt dây an toàn (tại vị trí có trang bị dây an toàn) khi xe đang chạy;

l) Chở người trên xe ô tô không thắt dây an toàn (tại vị trí có trang bị dây an toàn) khi xe đang chạy."

Như vậy: Căn cứ quy định được trích dẫn trên đây thì có thể xác định việc xử phạt đối với hành vi không thắt dây an toàn khi xe đang chạy sẽ áp dụng đối với mọi vị trí ghế ngồi có trang bị dây an toàn trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô.

Đồng nghĩa, người ngồi ở hàng ghế phía sau trên xe ô tô mà tại vị trí ghế đó có trang bị dây an toàn, nếu không thắt dây an toàn thì người lái xe sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định của pháp luật.

Do đó:

- Trường hợp tài xế lái xe ô tô mà không thắt dây an toàn khi xe đang chạy thì sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng (mức trung bình là 150.000 đồng).

- Trường hợp người được chở trên xe ô tô mà không thắt dây an toàn (tại vị trí có trang bị dây an toàn) khi xe đang chạy thì thì:

+ Tài xế lái xe ô tô: Bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng (mức trung bình là 150.000 đồng);

+ Mỗi người được chở không thắt dây an toàn (tại vị trí có trang bị dây an toàn): Bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng (mức trung bình là 150.000 đồng).

Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

Trân trọng!

Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.


Người trả lời:

Ban biên tập Thư Ký Luật

  • Ban biên tập Thư Ký Luật
  • Click để xem thông tin