Các hình thức chăm sóc thay thế trẻ em

Ngày hỏi:02/06/2017

Các hình thức chăm sóc thay thế trẻ em được quy định thế nào? Chào ban biên tập Thư ký luật, tôi là Thúy, đang sinh sống ở Hà Nội, tôi có một thắc mắc rất mong nhận được câu trả lời của Ban biên tập. Các hình thức chăm sóc thay thế trẻ em được quy định thế nào? Vấn đề này được quy định ở đâu? Mong Ban biên tập tư vấn giúp tôi. Xin cảm ơn. (Minh Thúy_097**)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

Các hình thức chăm sóc thay thế trẻ em được quy định tại Điều 61 Luật trẻ em 2016, theo đó:

1. Chăm sóc thay thế bởi người thân thích.

2. Chăm sóc thay thế bởi cá nhân, gia đình không phải là người thân thích.

3. Chăm sóc thay thế bằng hình thức nhận con nuôi.

Việc nuôi con nuôi được thực hiện theo quy định của pháp luật về nuôi con nuôi.

4. Chăm sóc thay thế tại cơ sở trợ giúp xã hội.

Trên đây là quy định về các hình thức chăm sóc thay thế trẻ em. Để hiểu rõ hơn về điều này bạn nên tham khảo thêm tại Luật trẻ em 2016.

Trân trọng!

Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.


Người trả lời:

Ban biên tập Thư Ký Luật

  • Ban biên tập Thư Ký Luật
  • Click để xem thông tin