Thời hạn xét thăng cấp bậc hàm của chiến sĩ Công an nhân dân

Ngày hỏi:10/11/2016

Thời hạn xét thăng cấp bậc hàm của chiến sĩ Công an nhân dân. Chào Ban biên tập Thư ký luật, tôi là Thái, đang sinh sống ở Tây Ninh, tôi có một thắc mắc rất mong nhận được câu trả lời của Ban biên tập. Ban biên tập cho tôi hỏi thời gian xét thăng cấp bậc hàm của chiến sĩ Công an nhân dân được quy định thế nào? Mong Ban biên tập tư vấn giúp tôi. Xin cảm ơn. (Minh Thái_098**)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

Theo quy định tại Khoản 3 Điều 22 Luật Công an nhân dân 2018 thì Thời hạn xét thăng cấp bậc hàm của công an nhân dân được quy định như sau:

- Đối với Hạ sĩ quan, sĩ quan nghiệp vụ:

+ Hạ sĩ lên Trung sĩ:                                              01 năm;

+ Trung sĩ lên Thượng sĩ:                                      01 năm;

+ Thượng sĩ lên Thiếu úy:                                     02 năm;

+ Thiếu úy lên Trung úy:                                        02 năm;

+ Trung úy lên Thượng úy:                                    03 năm;

+ Thượng úy lên Đại úy:                                       03 năm;

+ Đại úy lên Thiếu tá:                                            04 năm;

+ Thiếu tá lên Trung tá:                                         04 năm;

+ Trung tá lên Thượng tá:                                     04 năm;

+ Thượng tá lên Đại tá:                                         04 năm;

+ Đại tá lên Thiếu tướng:                                      04 năm;

Trong đó: Thời hạn thăng mỗi cấp bậc hàm cấp tướng tối thiểu là 04 năm;

- Bộ trưởng Bộ Công an quy định thời hạn xét nâng bậc lương, thăng cấp bậc hàm sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật tương ứng với mức lương trong bảng lương chuyên môn kỹ thuật do Chính phủ quy định;

- Bộ trưởng Bộ Công an quy định thời hạn xét thăng cấp bậc hàm hạ sĩ quan, chiến sĩ nghĩa vụ;

- Thời gian sĩ quan, hạ sĩ quan, chiến sĩ học tập tại trường được tính vào thời hạn xét thăng cấp bậc hàm; đối với sĩ quan, hạ sĩ quan, chiến sĩ bị giáng cấp bậc hàm, sau 01 năm kể từ ngày bị giáng cấp bậc hàm, nếu tiến bộ thì được xét thăng cấp bậc hàm.

Trên đây là nội dung hỗ trợ về thời hạn xét thăng cấp bậc hàm của công an nhân dân.

Trân trọng!

Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.


Người trả lời:

Ban biên tập Thư Ký Luật

  • Ban biên tập Thư Ký Luật
  • Click để xem thông tin