Lái xe ô tô đâm chết người bị xử lý hình sự không?

Ngày hỏi:05/01/2016

Bạn tôi lái xe ô tô 4 chỗ đâm chết 1 người. Gia đình người bạn đã đến thăm hỏi chia buồn và bồi thường cho gia đình nạn nhân tất cả là 145 triệu đồng. Người bạn có nhân thân tốt, lần đầu vi phạm pháp luật hình sự. Vậy liệu bạn tôi có bị pháp luật "xử lý" không?

Nội dung này được Công ty luật Thái An tư vấn như sau:

Theo quy định tại Điều 202 của Bộ luật Hình sự thì người nào điều khiển phương tiện giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khoẻ, tài sản của người khác, thì bị phạt tiền từ 5 triệu đồng đến 50 triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 5 năm.

Theo quy định tại khoản 1 Điều 2 Thông tư liên tịch số 09/2013/TTLT-BCA-BQP-BTP-VKSNDTC-TANDTC ngày 28/8/2013 của Bộ Công an, Bộ Quốc phòng, Bộ Tư pháp, Viện kiểm sát nhân dân tối cao, Tòa án nhân dân tối cao hướng dẫn áp dụng quy định tại Chương XIX của Bộ luật Hình sự về các tội xâm phạm trật tự, an toàn giao thông thì gây thiệt hại cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khỏe, tài sản của người khác hoặc gây hậu quả nghiêm trọng quy định tại khoản 1 Điều 202 của Bộ luật Hình sự là một trong các trường hợp sau đây:

- Làm chết một người;

- Gây tổn hại cho sức khỏe của một đến hai người với tỷ lệ thương tật của mỗi người từ 31% trở lên;

- Gây tổn hại cho sức khỏe của từ hai người trở lên với tỷ lệ thương tật của mỗi người dưới 31%, nhưng tổng tỷ lệ thương tật của tất cả những người này từ 41% đến 100%;

- Gây tổn hại cho sức khỏe của một người với tỷ lệ thương tật từ 21% đến 30% và còn gây thiệt hại về tài sản có giá trị từ 50 triệu đồng đến dưới 70 triệu đồng;

- Gây tổn hại cho sức khỏe của từ hai người trở lên với tỷ lệ thương tật của mỗi người dưới 21%, nhưng tổng tỷ lệ thương tật của tất cả những người này từ 30% đến 40% và còn gây thiệt hại về tài sản với giá trị từ 50 triệu đồng đến dưới 70 triệu đồng;

- Gây thiệt hại về tài sản có giá trị từ 70 triệu đồng đến dưới 500 triệu đồng.

Do vậy, trường hợp của người bạn đã đủ dấu hiệu cấu thành tội phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ theo quy định tại khoản 1 Điều 202 của Bộ luật Hình sự.

Mặc dù gia đình người bị hại "hứa không đi báo công an" (không yêu cầu khởi tố vụ án) nhưng người bạn vẫn bị cơ quan điều tra khởi tố và truy cứu trách nhiệm hình sự, vì không thuộc các trường hợp quy định tại Điều 107 của Bộ luật Tố tụng hình sự (những vụ án về các tội phạm quy định tại khoản 1 các điều 104, 105, 106, 108, 109, 111, 113, 121, 122, 131 và 171 của Bộ luật Hình sự chỉ được khởi tố khi có yêu cầu của người bị hại hoặc của người đại diện hợp pháp của người bị hại ).

Việc gia đình người bạn "thăm hỏi, chia buồn, bồi thường cho gia đình người bị hại" chỉ là tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự.

Nguồn:

Báo điện tử Người đưa tin

Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.


Người trả lời:

Công ty luật Thái An

  • Công ty luật Thái An
  • Click để xem thông tin